El‑Rufai Ya Janye Ƙarar Naira Biliyan Ɗaya Da ya Shigar A Kotu
Tsohon gwamnan jihar Kaduna, Nasir el‑Rufai, ya janye karar da ya shigar a Babban Kotun Tarayya, Abuja na neman diyya ta Naira biliyan ɗaya (₦1bn), da ya shigar kan Babban Mai shari'a na Kotun Majistiret ta Babban Birnin Tarayya, Abuja.
Yayi hakan ne bayan da kotu ta nuna matsala kan yadda aka rubuta sunan wanda ake ƙara, kamar yadda lauyan el‑Rufai, Ugochukwu Nnakwu, ya tabbatar.
Dalilin Janyewar Kara
Kotun ta nuna cewa akwai matsala wajen tantance wanda ake ƙara, lamarin da ya sanya el‑Rufai ya nemi a janye ƙarar kan Maishari'ar. Lauyan tsohon gwamnan ya ce za su sake gyara takardun ƙarar kafin a ci gaba da sauraron shari’a.
Ra’ayin Bangarorin Lauyoyi
Lauyoyin hukumar ICPC da ‘yan sanda ba su nuna wata matsala ga janyewar ƙarar ba, duk da cewa sun jaddada cewa hakan na iya yin tasiri ga ƙara. Haka zalika, kotu ta umarci hukumar ICPC ta gabatar da hujjojin su a rubuce domin a ci gaba da sauraron su.
Sabuwar Ranar Sauraro
Kotun ta ɗage sauraron ƙarar har zuwa ranar 17 ga watan Yuni, wannan shekara, domin bai wa el‑Rufai damar yin gyara ga ƙara kafin a ci gaba da sauraro.
Abin Da El‑Rufai Ke Nema
A asali, el‑Rufai ya shigar da ƙarar ne yana neman:
A kare masa hakkin ɗan adam da ‘yanci.
A soke duk wani bincike da aka yi a gidansa, wanda ya ce ba a ba bi doka a yayin gudanar da shi ba
A mayar masa da duk kayan da aka ɗauka a gidan na sa a yayin wancan bincike.
A ba shi diyya ta N1bn saboda ɓarnar da aka yi masa.
Hukumomin tsaro sun tsaya kan cewa binciken da aka yi a gidan el‑Rufai an yi shi ne bisa ingantaccen bin doka.
Mahimmancin Lamari
Wannan ci gaba ya nuna yadda tsarin shari’a ke aiki musamman wajen batun haƙƙin ɗan adam da bincike na jami’ai. Ana sa ran ƙarar za ta ci gaba bayan an shigar da takardun da aka gyara.
Comments
Post a Comment