Ɗan Ali Khamenei Ya Gaji Mahaifinsa Bayan Mutuwarsa a Hare-Haren Amurka da Isra’ila

Ɗan marigayi Jagoran Addini na Iran, ya zama sabon Jagora Mafi Girma na Jamhuriyar Musulunci ta Iran, bayan mutuwar mahaifinsa, .

Rahotanni sun ce an zaɓi Mojtaba Khamenei mai shekaru 56 domin jagorantar ƙasar, wanda hakan ya sa ya zama Jagora na uku tun bayan kafuwar Jamhuriyar Musulunci ta Iran bayan .

Yadda Mutuwar Ali Khamenei Ta Faru

Zaɓen sabon jagoran ya biyo bayan rahotannin da ke cewa hare-haren haɗin gwiwar Amurka da Isra’ila sun yi sanadin mutuwar Ali Khamenei, wanda ya shafe shekaru da dama yana jagorantar Iran.

Mutuwar tasa ta haifar da sabon yanayin tashin hankali a yankin Gabas ta Tsakiya, yayin da ake zargin su  da kai hare-haren da suka yi ajalinsa.

Mataki Na Musamman a Tarihin Iran

Zaben Mojtaba Khamenei ya zama lamari na tarihi, domin shi ne na farko da ya gaji kujerar Jagora Mafi Girma ta hanyar gadon iyali tun bayan juyin juya halin 1979 da ya kifar da gwamnatin sarauta a Iran.

Masana siyasa na ganin wannan mataki na iya sauya tsarin siyasar cikin gida na Iran, tare da haifar da muhawara kan ikon addini da tsarin mulki a ƙasar.

Kalubalen Da Ke Gaban Sabon Jagoran

Sabon jagoran zai fuskanci manyan ƙalubale, ciki har da:

  • Ƙara tsanantar rikicin Iran da Amurka da Isra’ila
  • Matsin lamba daga ƙasashen yamma
  • Rikice-rikicen tsaro a yankin Gabas ta Tsakiya
  • Tattalin arziki da takunkumin ƙasa da ƙasa

Masu lura da al’amuran duniya na cewa shugabancin Mojtaba Khamenei zai kasance mai muhimmanci wajen tantance makomar Iran da dangantakarta da sauran ƙasashen duniya a wannan lokaci mai cike da rikice-rikice.

Comments

Popular posts from this blog

BREAKING: FG Approves 40% Pay Rise —Non-Academic Staff Left Out

Nigeria’s Ivory Towers in Ruins: An Investigative Look at the Dilapidated State of Nigerian Universities

BREAKING: US Finally Withdraws from WHO