Amurka Ta Ce Ba ita Ta Kai Harin Da Ya Kashe Ayatollah Ba

Washington, D.C., Amurka — Babban jami’in sashen manufofin Tsaron Amurka, Elbridge Colby, ya bayyana a ranar Talata cewa Amurka ba ta da hannu kai tsaye wajen harin da ya kashe Ayatollah Ali Khamenei, Shugaban Siyasar Iran, sai dai Isra’ila ce ta kai wannan harin.

A yayin da yake gabatar da shaida a gaban kwamitin Majalisar Dattawa ta Amurka kan Tsaro, Colby ya ce harin da ya kashe Khamenei da wasu manyan jami’an gwamnatin Iran ba wani ɓangare ne na yakin da sojojin Amurka ke aiwatarwa ba, kuma ya mai da hankali ne ga ayyukan da ƙasar Isra’ila ta gudanar.

“Wadannan ayyukan soji na Isra’ila ne,” in ji Colby yayin da ‘yan majalisa suka neme shi karin bayani game da manufar Amurka a yakin.

A baya, shugaban ƙasar Donald Trump ya bayyana cewa harin na kunshe da haɗin gwiwar Amurka da Isra’ila ne, inda ya yi amfani da harshen yabo da ƙarfafa gwiwa game da manufar yakin. Trump ya bayyana cewa Khamenei ba zai tsira daga tsarin leƙen asiri da ingantattun na’urorin yaki ba, kuma ya ƙara da cewa zirga-zirgar sojojin Iran ta kasance a ƙarƙashin kulawar haɗin gwiwa da Isra’ila.

Sai dai, bayani daga Pentagon ya nuna wani bambanci a cikin bayanan. Colby ya jaddada cewa manufar Amurka ta fi karkata ne kan rage ikon Iran wajen ƙarfafa ƙarfin makamai da barazanar da take yi wa Amurka da abokan huldarta a yankin, musamman ma batun makaman Iran da harkar jiragen ruwa da makaman ƙera su.

Ana dai cikin wata babbar rundunar rikici tsakanin Amurka, Isra’ila da Iran bayan harin da ya faru a karshen watan Fabrairu 2026, inda Khamenei ya rasa ransa. Wannan lamari ya janyo martani iri-iri daga bangarori daban-daban na duniya, tare da ƙara tsananta ƙarfin haɗari a yankin Gabas ta Tsakiya.

Rahotanni daga Amurka da Isra’ila sun ce wannan harin an yi shi ne domin farfado da tsaron ƙasashensu da kuma rage haɗarin da suke ganin Iran ke yi wa yankin da ma duniya baki ɗaya. Yayin da kuma tattalin arziki da siyasar duniya na ci gaba da kallon tasirin wannan yakin a nan gaba.

Comments

Popular posts from this blog

BREAKING: FG Approves 40% Pay Rise —Non-Academic Staff Left Out

Nigeria’s Ivory Towers in Ruins: An Investigative Look at the Dilapidated State of Nigerian Universities

BREAKING: US Finally Withdraws from WHO