Jita-jitar Zanga-zangar Adawa da Haraji: Dalilin da Ya Sa Shugaban NRS Ya Gargadi Hukumomin Tsaro — Abin da Ya Kamata Ka Sani

Hukumar Tara Haraji ta Ƙasa (NRS) a halin yanzu tana tsakiyar muhawara mai zafi a faɗin ƙasa bayan rahotanni sun bayyana game da shirye-shiryen gudanar da zanga-zangar adawa da sabbin dokokin haraji da aka fara aiwatarwa. A martani ga hakan, Shugaban NRS, Zacch Adedeji, ya yi kira ga hukumomin tsaro na Najeriya da su kasance cikin shiri da faɗakarwa, tare da roƙon ’yan ƙasa da su nemi gaskiya maimakon jita-jita — matakin da ke nuna irin damuwar da ke tattare da sabon tsarin sauya haraji a ƙasar.
📌 Me Ya Jawo Wannan Gargadi?
A wata hira da ya yi a tashar Arise Television, Mista Zacch Adedeji ya nuna damuwa kan jita-jitar da ke yawo a kafafen sada zumunta da cikin al’umma game da yiwuwar manyan zanga-zangar adawa da sabbin dokokin haraji. A cewarsa:
Yawancin waɗannan jita-jita sun samo asali ne daga kuskuren fassara da hasashe, ba fahimtar ainihin sauye-sauyen dokokin ba.
Kiran yin gagarumar zanga-zanga bisa bayanan ƙarya na iya zama ba dole ba kuma ya haifar da illa.
Adedeji ya jaddada cewa ya kamata martanin jama’a ya ta’allaka ne kan ingantacciyar fahimtar doka da sahihan bayanai, ba labaran da ba a tantance ba da ake yaɗawa a intanet.
🛡️ Kira Ga Faɗakarwa
Saƙon Adedeji ga hukumomin tsaro ya kasance a sarari: su kasance cikin shiri da faɗakarwa. Ya bukace su da su sanya ido sosai kan lamarin duk da jita-jitar zanga-zanga. Duk da cewa jita-jitar ta tayar da maganganu a tsakanin jama’a, shugaban NRS ya bayyana cewa ba a tabbatar da wata zanga-zangar ƙasa baki ɗaya ba har yanzu.
📚 Fahimtar Sabbin Dokokin Haraji
Tashin hankalin ya samo asali ne daga sauye-sauyen haraji da Najeriya ke aiwatarwa, waɗanda suka fara aiki a ranar 1 ga Janairu, 2026, bayan da Hukumar Tara Haraji ta Ƙasa (NRS) ta maye gurbin tsohuwar Federal Inland Revenue Service (FIRS) ƙarƙashin sabon tsarin haraji.
Mista Adedeji ya jaddada cewa:
An gudanar da tattaunawa mai faɗi kan dokokin, ciki har da zaman sauraron ra’ayin jama’a a Majalisar Tarayya na tsawon sama da watanni shida.
Duk wata matsala ko damuwa game da dokokin ya kamata a magance ta ta hanyar gyare-gyare, ba dakatar da aiwatarwa ba.
Ya ƙi amincewa da kiran dakatar da dokokin, yana mai cewa hakan ba bisa kundin tsarin mulki ba ne, domin doka da Majalisar Tarayya ta amince da ita za a iya dakatar da ita ne kawai a wasu yanayi na gaggawa na musamman — waɗanda a halin yanzu ba su wanzu ba.
💡 Me Wannan Ke Nufi Ga ’Yan Najeriya?
Shugaban NRS ya shawarci ’yan ƙasa da su:
Nazari dokokin haraji sosai domin fahimtar yadda sauye-sauyen ke shafar su kai tsaye.
Kada su bari labaran motsin rai ko jita-jitar kafafen sada zumunta su rinjaye su.
Gargadinsa ya zo tare da faɗakarwa kan barazanar bin bayanan ƙarya, wanda zai iya haifar da rikice-rikice ko tashin hankali ba tare da buƙata ba.
🤔 Wa Ke Bayan Jita-Jitar?
Duk da cewa ana yaɗa jita-jitar zanga-zanga, shugaban NRS ya yi imanin cewa ba talakawa ba ne ke jagorantar wannan tayar da hankali, illa waɗanda ke adawa da amfanin da manufofin ke nufi su kawo. Ya nuna kwarin gwiwa cewa idan aka fahimci sauye-sauyen da kyau, za su amfani al’umma da dama.
📌 Gargadin shugaban NRS yana ɗauke da saƙo biyu:
Gargaɗi kan yaɗuwar bayanan ƙarya da martani cikin gaggawa ba tare da tunani ba,
Kira ga tattaunawar jama’a mai dogaro da gaskiya da hujjoji, ba motsin rai ba.
Yayin da Najeriya ke ci gaba da daidaitawa da sabon tsarin haraji, fahimtar abin da doka ta ƙunsa da yadda take shafar ’yan ƙasa na da matuƙar muhimmanci — kuma halartar al’amuran ƙasa cikin gaskiya yana farawa ne da ingantaccen bayani.

Menene ra'ayinku dangane da wannan dambarwa? Mu hadu a comment.

Comments

Popular posts from this blog

BREAKING: FG Approves 40% Pay Rise —Non-Academic Staff Left Out

Nigeria’s Ivory Towers in Ruins: An Investigative Look at the Dilapidated State of Nigerian Universities

BREAKING: US Finally Withdraws from WHO